Félag með takmarkað lögræði

Félag með takmarkað lögræði

Lagalega séð er félag lögaðili með félagsmönnum. Félag er stofnað í ákveðnum tilgangi, til dæmis íþróttafélag, og getur sett sér reglur. Lögin gera greinarmun á félagi með heildarlögræði og félagi með takmarkað lögræði. Á þessu bloggi er fjallað um mikilvæga þætti félagsins með takmarkaða lögræði, einnig þekkt sem óformleg samtök. Markmiðið er að hjálpa lesendum að meta hvort þetta sé heppilegt lagaform.

Stofnun

Ekki þarf að fara til lögbókanda til að stofna félag með takmarkað lögræði. Hins vegar þarf að vera til marghliða löggerningur sem þýðir að að minnsta kosti tveir stofna félagið. Sem stofnendur geturðu gert drög að samþykktum þínum og undirritað þær. Þetta eru kallaðar einkasamþykktir. Ólíkt nokkrum öðrum lagaformum ertu það ekki skylt að skrá þessar samþykktir hjá Viðskiptaráði. Loks hefur félag ekkert lágmarksstofnfé og því þarf ekkert fjármagn til að stofna félag.

Það eru nokkrir hlutir sem þú ættir að minnsta kosti að hafa með í einkasamþykktum:

 1. Nafn félagsins.
 2. Sveitarfélagið sem félagið er í.
 3. Tilgangur samtakanna.
 4. Skyldur félagsmanna og hvernig megi leggja á þær.
 5. Reglur um aðild; hvernig á að gerast meðlimur og skilyrði.
 6. Aðferð við boðun aðalfundar.
 7. Aðferð við skipun og uppsögn stjórnarmanna.
 8. Áfangastaður fyrir þá peninga sem eftir eru eftir sambandsslit eða hvernig sá áfangastaður verður ákveðinn.

Gildandi lög og reglur gilda ef ekki er kveðið á um það í samþykktum.

Ábyrgð og takmarkað lögsaga

Ábyrgð er háð skráningu hjá Viðskiptaráði; þessi skráning er ekki skylda en takmarkar ábyrgð. Ef félagið er skráð ber félagið að meginstefnu til ábyrgð, hugsanlega stjórnarmenn. Sé félagið ekki skráð bera stjórnarmenn beina ábyrgð.

Að auki eru stjórnarmenn einnig ábyrgir í einkalífi ef um óstjórn er að ræða. Þetta gerist þegar forstöðumaður sinnir ekki skyldum sínum sem skyldi.

Nokkur dæmi um óstjórn:

 • Fjárhagsleg óstjórn: vanræksla á að halda rétta bókhaldi, vanræksla á að útbúa reikningsskil eða misnotkun fjármuna.
 • Hagsmunaárekstrar: að nota stöðu sína innan stofnunarinnar fyrir persónulega hagsmuni, til dæmis með því að gera samninga við fjölskyldu eða vini.
 • Misbeiting valds: Taka ákvarðanir sem eru ekki á valdsviði forstöðumanns eða taka ákvarðanir sem ganga gegn hagsmunum stofnunarinnar.

Vegna takmarkaðs lögræðis hefur félagið minni rétt vegna þess að félagið hefur hvorki heimild til að kaupa fasteign né taka á móti arfi.

Skyldur félagsins

Stjórnendum félags er skylt samkvæmt lögum að halda skrár í sjö ár. Auk þess skal halda að minnsta kosti einn félagsfund árlega. Að því er varðar stjórn, ef ekki er mælt fyrir um annað í samþykktum, skal stjórn félagsins skipuð að minnsta kosti formanni, ritara og gjaldkera.

Líffæri

Í öllu falli er félagi skylt að hafa stjórn. Félagsmenn skipa stjórn nema kveðið sé á um annað í samþykktum. Allir félagsmenn mynda til samans merkustu stofnun félagsins, félagsfundinn. Einnig má í samþykktum kveða á um að eftirlitsstjórn verði starfandi; Meginverkefni þessarar stofnunar er að hafa eftirlit með stefnu stjórnar og almennri framgangi mála.

Ríkisfjármálaþættir

Það fer eftir því hvernig staðið er að því hvort samtökin eru skattskyld. Til dæmis, ef félag er frumkvöðull í virðisaukaskatti, rekur fyrirtæki eða hefur starfsmenn í vinnu, gæti félagið orðið fyrir sköttum.

Önnur einkenni hlutafélags

 • Félagagagnagrunnur, hann inniheldur upplýsingar um meðlimi félagsins.
 • Tilgangur, félag skipuleggur aðallega starfsemi fyrir félagsmenn sína og stefnir með því ekki að hagnaði.
 • Félaginu ber að starfa sem eitt innan ramma laganna. Þetta þýðir að einstakir félagsmenn mega ekki starfa í sama tilgangi og félagið. Einstakur félagsmaður má til dæmis ekki safna fé til góðgerðarmála að frumkvæði hans ef fjáröflun til góðgerðarmála er einnig sameiginlegur tilgangur félagsins. Þetta getur leitt til ruglings og átaka innan stofnunarinnar.
 • Félag hefur ekkert hlutafé skipt í hluti; þar af leiðandi eiga samtökin heldur enga hluthafa.

Slíta félagi

Félagi er slitið að fenginni ákvörðun félagsmanna á aðalfundi. Ákvörðun þessi skal vera á dagskrá fundarins. Annars er það ekki gilt.

Félagið hættir ekki strax að vera til; það er ekki sagt upp að öllu leyti fyrr en allar skuldir og aðrar fjárskuldbindingar hafa verið greiddar. Ef einhverjar eignir eru eftir skal fylgja þeirri málsmeðferð sem sett er fram í einkasamþykktum.

Aðild getur slitið með því að:

 • Andlát félagsmanns, nema arfur félagsaðildar sé leyfður. Samkvæmt samþykktum.
 • Uppsögn hlutaðeigandi félagsmanns eða félagsins.
 • Brottrekstur úr aðild; Stjórnin tekur þessa ákvörðun nema samþykktir tilnefni annan aðila. Um er að ræða löggerning þar sem maður er skráður af félagaskrá.
Law & More