Hlutafé

Hlutafé

Hvað er hlutafé?

Hlutafé er eigið fé sem er skipt í hlutabréf í fyrirtæki. Það er það hlutafé sem kveðið er á um í félagssamningi eða samþykktum. Hlutafé félags er sú upphæð sem fyrirtæki hefur gefið út eða getur gefið út hlutabréf til hluthafa. Hlutafé er einnig hluti af skuldbindingum fyrirtækis. Skuldir eru skuldir og gjöld.

Stofnanir

Einungis einkahlutafélög (BV) og hlutafélög (NV) gefa út hlutabréf. Einkafyrirtæki og almenn sameignarfélög (VOF) geta það ekki. Í lögbókanda eru einkahlutafélög og hlutafélög. Þessi fyrirtæki hafa lögaðila, sem þýðir að þau bera réttindi og skyldur. Þetta gerir fyrirtækinu kleift að framfylgja réttindum sínum gagnvart þriðja aðila og skyldur þess eru aðfararhæfar. Yfirráð í fyrirtækjum skiptist í hlutabréf. Með öðrum orðum, með því að eiga hlutabréf hefur maður yfirráð yfir hlutum og hluthafinn getur fengið úthlutun hagnaðar í formi arðs. Þar sem í einkahlutafélagi eru hlutabréfin skráð (og þar af leiðandi takmarkað framseljanleg), í hlutafélagi er hægt að gefa út hlutabréfin bæði í handhafaformi (form hluta, þar sem sá sem getur sýnt fram á að hann eigi það) telst einnig réttur eigandi hlutarins) og í skráðri mynd. Þetta gerir hlutafélagi kleift að fara á markað þar sem hlutabréfin eru frjáls framseljanleg. Framsal hlutabréfa í hlutafélagi fer alltaf í gegnum lögbókanda.

Lágmarks fjármagn

Skráð og útgefið hlutafé skal að lágmarki vera lágmarksfé hlutafélaga. Þetta lágmarksfjármagn er €45,000. Ef viðurkennt hlutafé er hærra þarf að gefa út að minnsta kosti fimmtung (gr. 2:67 í almannalögum). Lágmarksfjármagn skal greiða inn á bankareikning félagsins við stofnun. Bankayfirlit verður gefið út í þessu skyni. Einkahlutafélagið er nú ekki lengur háð lágmarksfjármagni.

Fyrirtækisvirði á móti eiginfjárvirði

Enterprise verðmæti er verðmæti fyrirtækisins án tillits til fjármögnunarskipulagsins. Í raun er það rekstrarvirði fyrirtækisins. Eigið fé

gildi er sú upphæð sem seljandi fær fyrir sölu hlutabréfa sinna. Með öðrum orðum, verðmæti félagsins að frádregnum hreinum vaxtaberandi skuldum. Hver hlutur í BV eða NV hefur nafnverð, eða verðmæti hlutarins samkvæmt samþykktum. Útgefið hlutafé BV eða NV er heildarfjárhæð nafnverðs þeirra hluta sem það fyrirtæki gefur út. Um er að ræða bæði hlutabréf félagsins og hluthafa utan félagsins.

Hlutabréfaútgáfa

Hlutabréfaútgáfa er útgáfa hlutabréfa. Fyrirtæki gefa út hlutabréf af ástæðu. Þeir gera það til að afla hlutafjár. Tilgangurinn er að fjárfesta eða efla fyrirtækið. Þegar þú stofnar fyrirtæki geturðu ákveðið hversu mörg hlutabréf á að gefa út og hvers virði þau eru. Oft velja frumkvöðlar stærri fjölda, svo þú getur selt þá í framtíðinni ef þörf krefur. Áður fyrr var lágmarksupphæð fyrir verðmæti hlutar, en sú regla hefur nú verið afnumin. Hins vegar er skynsamlegt að leggja nógu mikið á sig þar sem önnur fyrirtæki vilja sjá lánstraust þitt. Hlutabréf eru tæki sem þú getur notað til að fjármagna fyrirtæki þitt. Þannig laðar þú að þér peningana sem þú þarft fyrir rekstur þinn og frekari vöxt fyrirtækis. Féð sem þú safnar með útgáfu hlutabréfa stendur þér til boða endalaust og kallast eigið fé. Ef þú átt hlut í fyrirtæki er það einnig vottorð um eignarhald á hluta þess fyrirtækis. Sem hluthafi gefur það þér einnig rétt á hlutfallslegri hlutdeild í hagnaðinum. Fyrir fyrirtæki er hagkvæmt að hafa þetta hlutafé í fyrirtækinu til að nota í áframhaldandi viðskipti og fjárfestingar. Aðeins þegar hagnaður er náð geta hluthafar beðið um úthlutun arðs. Ef fyrirtæki skilar hagnaði er ekki alltaf viss um hvort þú sem hluthafi færð arðgreiðslu. Á árlegum hluthafafundi ákveða hluthafar hvað verður um hagnaðinn: heildarúthlutun, að hluta eða engin úthlutun.

Hlutir hlutafjár

Hlutafé samanstendur af nokkrum þáttum. Til skýringar fylgir fyrst stutt skilgreining á þessum hlutum:

  • Útgefið hlutafé

Þetta eru hlutabréfin sem fyrirtæki gefa út til hluthafa þess. Útgefið hlutafé hækkar við útgáfu nýrra hluta eða hlutafjár. Hlutabréfaarður snýst allt um að gefa hluthöfum nýja hluti sem verðlaun fyrir framlag þeirra til félagsins. Hægt er að setja hlutabréf á þrjá vegu, nefnilega á pari (á því virði sem gefið er upp á hlutnum), yfir pari (þá er upphæðin hærri en verðmæti hlutarins) og undir pari (lægra en verðmæti hlutarins).

Innborgað hlutafé (að fullu) innborgað hlutafé er sá hluti útgefins hlutafjár sem félagið hefur tekið við fjármunum eða, í sumum tilfellum, vörur frá. Ef eigið fé er enn ekki 100% greitt hefur félagið rétt til að innkalla það sem eftir stendur af hluthöfum. Viðeigandi hugtak er „innkallaður hluti hlutafjár“. Þetta er útgefið hlutafé að því marki sem það hefur ekki verið greitt upp en félagið hefur ákveðið að það skuli greitt. Í þessu tilviki á félagið beina kröfu á hendur hluthöfum.

  • Nafn hlutafé

Nafnhlutafé er löglega bundið við hluti og jafnt útgefnu hlutafé. Mörg hlutabréf í kauphöllinni hafa mun hærra verð en nafnverð þeirra. Til dæmis getur markaðsvirði hlutar verið nokkrar evrur að nafnvirði. Ef félag gefur út nýja hluti yfir nafnverði myndast svokallaður yfirverðssjóður fyrir mismuninum. Yfirverðssjóðurinn er hugtak úr fjárfestingarheiminum. Það lýsir fjársjóði hlutafélags eða einkahlutafélags sem stofnað er til með útgáfu hlutabréfa yfir nafnverði.

  • Heimilt hlutafé

Leyfilegt hlutafé er hámarksfjárhæð sem tilgreind er í samþykktum sem heimilt er að gefa út hluti á. Fyrir BV er leyfilegt hlutafé valkvætt. Fyrir NV í Hollandi þarf að gefa út að minnsta kosti lágmarksfjármagn eða að minnsta kosti fimmtung, ef það er hærra en lágmarksfjármagn, af leyfilegu hlutafé. Þetta er heildarfjármagn sem fyrirtæki getur fengið með því að setja hlutabréf. Leyfilegt hlutafé skiptist í hluti í eignasafni og útgefið hlutafé. Milli þessara tveggja getur fyrirtækið færst til og gert breytingar. Hlutabréfasafn eru þau hlutabréf sem þú getur samt gefið út sem fyrirtæki. Segjum sem svo að þú viljir fjármagna fyrirtæki þitt frekar eða fjárfesta, getur þú ákveðið að gefa út hlutabréf. Að gera það gerir hluthöfum kleift að kaupa þá og hlutum í eignasafninu fækkar; öfugt, ef fyrirtæki kaupir hlutabréf sín til baka af hluthöfum, hækka hlutir í eignasafni þess.

Skiptaverðmæti

Fyrirtæki geta einnig ákveðið að selja hlutabréf til almennings. Þeir geta gert þetta með því að fara á markað í kauphöllinni. Í kauphöll ræður framboð og eftirspurn verðmæti hvers hlutar. Fyrirtæki fær þá ákveðið hlutabréfaverð. Tilviljun geta aðeins NVs gert þetta vegna þess að hlutabréfin eru skráð þegar um einkahlutafélag er að ræða.

Lokunarfyrirkomulag

Lokunarfyrirkomulagið er fyrirkomulag sem takmarkar möguleika á að flytja eignarhald á hlutabréfum í fyrirtæki.

Þetta kerfi takmarkar frelsi hluthafa til að framselja hlutabréf sín til einhvers annars. Þetta er til að koma í veg fyrir að meðhluthafar standi frammi fyrir skrítnum hluthafa bara svona. Það eru tvær tegundir af lokunarfyrirkomulagi:

  • Tilboðskerfi 

Hluthafi ber fyrst að bjóða hluthöfum hlut sinn. Einungis ef í ljós kemur að meðhluthafar vilji ekki taka hlutabréfin getur hluthafi framselt eignarhald á hlutunum til annarra en hluthafa.

  • Samþykkiskerfi

Meðhluthafar verða fyrst að samþykkja fyrirhugaða hlutafjárframsal. Þá fyrst getur hluthafi framselt hlutabréf sín.

Þar sem áður var ekki hægt að framselja hluti einkahlutafélagsins einfaldlega til þriðja aðila (lokunarfyrirkomulag), lög – eftir að innleiðingu laga um Flex BV – er kveðið á um útboðsfyrirkomulag sem hægt er að víkja frá í samþykktum (gr. 2:195 í hollensku borgaralögunum). Lögbundið kerfi gildir ef ekki er kveðið á um í samþykktum um frávik útboðs- eða samþykktarkerfi.

Ekki er tálmunarfyrirkomulag á skráðum hlutum í hlutafélagi. Flest hlutabréf munu samanstanda af handhafahlutum í hlutafélagi, sem gerir þau frjáls viðskipti.

Eigið fé

Þannig að hlutafé fellur undir eigið fé. Þessi reikningsskilatími táknar verðmæti allra eigna félagsins að frádregnum skuldum. Eigið fé er mikilvægur mælikvarði á hvernig þér gengur sem fyrirtæki, en það er ólíkt markaðsvirði fyrirtækisins. Reyndar táknar eigið fé það fjárhagslega verðmæti sem hluthafar myndu fá við slit fyrirtækis. Eigið fé er mikilvægt vegna þess að það er oft talið stuðpúði til að taka á móti fjárhagslegum áföllum.

Eftir að hafa lesið þetta blogg, hefurðu enn spurningar, eða ert þú frumkvöðull sem þarf ráðgjöf og leiðbeiningar um stofnun fyrirtækis? Þá er skynsamlegt að taka þátt sérfræðingur í félagarétti. Hafið þá samband Law & More. Fyrirtækjalögfræðingar okkar munu með ánægju aðstoða þig.

 

Law & More